-
26th-August-2013, 09:20 #1
ACE với chuyến đi Ạt-ven-CHỜ 4 ngày qua 4 nước - Adventure ride 4 countries in 4 days
Chuyến đi này được lên chương trình và thực hiện từ dự định và lời mời của bác Sơn LWR.
Chính xác qua 3 ngày rưỡi của cuộc hành trình qua tổng cộng 4 nước, 5 cửa khẩu, ACE đã trải nghiệm đủ mọi cảm giác của một chuyến đi thực sự là "tự thân vận động". Cảm giác "vượt qua chính mình" và tinh thần đồng đội có lẽ là những điều đáng nói nhất trong chuyến đi này.
Bài và ảnh của chuyến đi post ở thread này nhé ACE.
Kế hoạch của chuyến đi ở đây nhé ACE: Link
-
Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:
-
26th-August-2013, 09:35 #2
-
Các thành viên dưới đây cảm ơn chim re quat về bài viết hữu ích:
-
26th-August-2013, 11:43 #3
-
-
26th-August-2013, 16:35 #4
Kế hoạch là 4 ngày qua 4 quốc gia rồi đó. Tính ra là 3.5 ngày qua 3 nước là quá dữ.
-
26th-August-2013, 16:59 #5
-
26th-August-2013, 21:46 #6
-
27th-August-2013, 13:40 #7
Ngày #1 ~ 400km từ HCMC đến Stung Treng (Cambodia).
ACE tập trung tại điểm hẹn quen thuộc:
Xuất phát sau giờ trưa nên đường cũng khá vắng. Đoạn đầu đường đẹp nên tốc độ di chuyển tốt. Càng tới gần biên giới, chất lượng mặt đường càng đúng nghĩa của tiêu chí chuyến đi "adventure"!
Em Multis mở hàng:
Em này hiên ngang đứng chờ cứ như là không biết những gì đang đợi mình phía trước:
GS thể hiện sự ổn định với cặp lốp mới keng, chưa lăn bánh quá 2km cho tới khi bắt đầu chuyến đi này:
Cảm giác nhẹ nhàng khi còn cách cửa khẩu vài chục km:
Trống ngực đập thình thịch khi cửa khẩu đầu tiên hiện ra trong tầm mắt:
...................
-
Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:
-
27th-August-2013, 13:56 #8
Cái cửa khẩu này coi vậy mà xây dựng hoành tráng ghê nha:
Xe cộ xếp hàng chờ tới lượt:
...
Mới đầu còn hào hứng chụp hình đánh dấu:
Sau một hồi đợi chờ thủ tục:
Em có một ước ao... em có một khát khao....
Còn có nhiu đây thôi...
...
-
Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:
-
27th-August-2013, 15:58 #9
Việc gì tới cũng tới - cũng hên là qua được khẩu khi mặt trời chưa tắt nắng, nhuệ khí ACE vẫn chưa kịp tắt...
Đặt chân trên đất bạn làm thủ tục:
Hit the road again, guys:
Đường đẹp thế này thì adventure cái nỗi gì... hehe...
ACE quyết định ăn tối sớm, để bù lại năng lượng sau thời gian đợi chờ cửa khẩu, và dằn bụng cho cung đường được cho là gian nan phía trước:
Anh ấy lúc này vẫn còn đang sung lắm!
...
-
Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:
-
27th-August-2013, 17:06 #10
ACE quyết định sau bữa tối sẽ tiếp tục chạy tới điểm nghỉ đêm tại Stung Treng như theo kế hoạch ban đầu.
Nghe các bạn nói là cung đường phía trước sẽ rất xấu, nhưng quả thật khó có thể hình dung ra nó xấu tới mức độ như vậy!!
Theo GPS, quãng đường từ chỗ ăn tối tới Stung Treng khoảng hơn 200km. Hic, vậy là chắc không ít hơn 3/4 quãng đường đó rất xấu, như QL14 ở mình bây giờ.
Đúng là một đêm đáng nhớ. Cả đoàn từ người tới xe đều bầm dập với những ổ voi, ổ gà, những rãnh sâu, những đoạn đường lạo xạo toàn đá dăm, hay những chỗ nhầy nhụa bùn đất...
ACE phải dừng lại chắc cũng tới 5-6 lần gì đó trên toàn bộ quãng này để xử lý tình huống. Mà thật lòng thì mình cũng không nhớ rõ mấy lần nữa. Nhiều quá, hehe.
Chỉ thương cho mấy chị chạy sport bikes, naked bikes, đi xong cung này coi như bằng tập tạ tầm ngót nghét nửa năm!!! Ham hố adventure cho lắm vào, lại liều mình mang xe trường mí xe phố ra mà tỉ thí nữa... hic...
Chỗ này dừng lại cả đám, CB1 gặp ngay một đồng chí kiểm lâm biết nói tiếng Việt. Xém chút chắc ăn đạn của kiểm lâm òi. hehe
À, kể đến đoạn này mới nhớ, ACE lần sau đi kiểu này nên sắm thêm đèn pin mang theo nhé. Mấy lúc dừng lại sửa này chữa kia mà không có cái đèn pin của mình thì cũng bất tiện lắm. Anh nào bữa đó đánh rơi đèn pin của mềnh thì đền cho mềnh cái mặt kính nhá, vỡ cmnr.
Thêm nữa, hôm đó em S1000RR cũng hên vì mình có mang theo ống nhựa để hút xăng, chứ không thì đẩy em ấy tới Stung Treng cũng phải trưa hôm sau mới tới. Hehe.
ACE tới KS tại Stung Treng lúc gần nửa đêm.
Hành trình của ngày đầu tiên:
Checked in xong, ACE kéo nhau đi ăn đêm, bù lại những gì rơi rớt dọc con đường đau khổ vừa rồi. Vậy là mừng lắm rồi, không có ai bị rơi rớt lại cái gì dọc đường cả.
Cơ mà cái quán ăn đem sao mắc thế. Ăn có vài quả vịt lộn, vài chai bia với mấy đĩa mì tôm gì mà chai mấy tiền Việt. Đúng là sẩy nhà ra thất nghiệp mà.
(photo by Paris Hilton)
Lần sửa cuối bởi VietHorse; 29th-August-2013 lúc 14:02
-
Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:
-
27th-August-2013, 17:52 #11
Ngày #2 ~ 230km từ Stung Treng (Cambodia) đến Pakse (Laos).
Khách sạn Gold River, nằm ngay bên bờ sông Mekong, khá đẹp và tiện nghi. Xin chân thành cảm ơn bác LWR đã tài trợ ACE một bữa ngủ đã cái lưng, ưng cái bụng!
ACE đã lục tục dậy chuẩn bị xe cộ cho một ngày dài phía trước:
Gặp một biker người Mỹ - Jake - đã từng chạy xe trong khu vực Đông Dương này ngót 20 năm. Anh này nói cung đường còn lại tới Pakse đều là đường tốt.
Ăn sáng, đồ ăn khá giống ở mình, lại có cả cafe cũng giống nữa:
Bác LWR đã rất chu đáo chuẩn bị sẵn hàng địa phương cho đoàn:
Tới 9:30 sáng ACE mới xuất phát cho ngày thứ 2.
-
Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:
-
27th-August-2013, 18:03 #12
-
Các thành viên dưới đây cảm ơn ninja113 về bài viết hữu ích:
-
27th-August-2013, 21:05 #13
-
-
27th-August-2013, 21:27 #14
Khởi đầu ngày thứ hai có vẻ không được ổn lắm. Tại Stung Treng không có chỗ nào xử lý được cái lốp sau của CB1. Khả năng lốp này qua tới biên giới Lào-Thailand là gần như không thể!
Ra khỏi cây cầu vượt con sông Mekong trước cửa KS thì mặt trời đã lên chói chang. Phải nói ở cái xứ này mặt trời nóng hơn ở SGN thật luôn!
Không khí càng nóng hơn khi thấy cảnh này:
Hic, quá nóng luôn!
Thật là đen đủi quá mà. Con Africa twin có lẽ độc nhất vô nhị ở VN này lại dùng vỏ có ruột mới đau chứ. Và cái đinh to tổ bố thế kia chỉ còn chừa cái vành mà không xuyên qua thôi. ACE lại không có ai mang theo miếng vá săm xe, mà toàn là vá chọt cho loại vỏ tubeless. Thêm một tình tiết khôi hài là LWR chỉ mang theo một cái ruột sơ-cua của bánh trước. hehe.
Con Đú này tranh thủ hí hửng tí vì tubeless:
GS thì thấy trời quá nóng và không giúp được gì nhiều nên đã tiếp tục tà tà hành trình phía trước
...
-
Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:
-
27th-August-2013, 21:29 #15
Một nhóm 4 xe được đề nghị tiếp tục hành trình qua biên giới Cam-Lào để tìm hiểu thủ tục các cái đặng khi đội kia sửa xe xong thì biết đường làm rẹt rẹt rồi qua luôn.
Tới khẩu:
Vừa đợi vừa nghỉ ngơi ngay tại khu vực cửa khẩu:
Thủ tục bên Cam:
Thủ tục bên Lào:
Cửa khẩu bên Lào trông như vầy:
Đóng dấu passport ở đây:
Qua Lào rồi nhé:
-