+ Trả lời chủ đề
Trang 1/15 12311 ... Cuối

Hybrid View

Thanks
    1.861
    Thanked 4.375 Times in 1.345 Posts

Lightbulb :: Honda CX650 - độ Cafe Racer

Có một loạt hình ảnh về quá trình độ em CX650 này của mình, bữa giờ cứ post nhờ lang thang... Giờ gom về đây khoe với ACE nhé!

Thanks
    1.861
    Để mở đầu cho việc thực hiện cũng như theo dõi cái dự án này, thiết nghĩ AE (về cơ bản) cũng nên tìm hiểu qua để biết lịch sử của cái gọi là Cafe Racer. Nói chung thời đại thông tin nên cũng không quá khó, cứ Gúc mà múc, ra tất.

Bỏ tiền ra mua nguyên 1 con xe mới sản xuất theo phong cách Cafe Racer để chạy hoặc để trưng cũng được, nhưng sản phẩm lại không phải theo ý mình hoàn toàn, không có được cảm giác chiếc xe được nhào nặn, lên hình lên dáng sau mỗi lần đánh răng trước khi đi ngủ.

Cách khác, bỏ tiền ra mua 1 em Cafe Racer đã được độ chế hoàn thiện cũng là một cách chơi, cũng là một cách để thỏa mãn cái tính "ông cụ non" của những thằng thích Cafe Racer. Thế nhưng cũng lại không cảm nhận được cái sự hồi hộp, lo lắng, rồi tức giận, hay sung sướng, thỏa mãn trong suốt quá trình độ chế...

Đại loại là cái đoạn nói trên đang "thanh minh" cho mình cái vụ đi rước một em xe PKL cũ về rồi mổ xẻ, độ chế thành một em PKL có bộ dạng hoàn toàn khác lạ. Vậy thôi.

Ờ, mà nguyên cái khoản chọn xe nào để mua về mổ nó ra cũng là cả một vấn đề. Đấy, cái quan trọng của cái đoạn bôi đậm phía trên là ở chỗ này đấy. Trong quá trình mày mò, tìm hiểu về Cafe Racer, về lịch sử, phát triển, phong cách, kỹ thuật... của nó, bạn sẽ thấy có rất nhiều dòng xe, nhiều trường phái độ Cafe Racer, theo đó là nhiều sự lựa chọn xe để độ. Từ đó, bạn có thể dần dần lựa chọn chiếc xe cho dự án độ chế của riêng mình.
    Song song với việc chọn xe để độ chế, cũng cần có hướng cho sản phẩm cuối cùng của mình nữa, Cafe kiểu cổ điển hay hiện đại, mùi sport hay mùi dirt.... v.v...

Một số gạch đầu dòng cơ bản của mình khi lựa chọn xe để độ chế:

- Dung tích 400cc trở lên.
    - Cục máy nhìn hấm hố, càng góc cạnh, cục, múi,... càng tốt.
    - Kết cấu khung sườn đơn giản.
    - Điện đóm, điều khiển đơn giản.
    - Máy móc ổn định, làm mát bằng dung dịch.

Sau khi tìm hiểu và được tư vấn từ khá nhiều nguồn trong và ngoài nước, lựa chọn của mình là Honda CX650, phong cách Cafe Racer hiện đại.

3. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Hình này được chụp hồi tháng 2 năm 2012 khi xe đang còn cách Việt Nam nửa vòng trái đất:

Giữa khoảng thời gian chờ đợi, cũng tranh thủ múc thêm một số đồ đạc cho công cuộc độ chế. Trong đó, đáng kể nhất là cặp phuộc Upside down từ anh bạn tận Maryland, chỉ tốn tiền ship:

Tháng 5 hàng về -ổn đấy chứ!

Lại loay hoay với các loại bản vẽ, thiết kế này nọ, để phác thảo ra hình dáng cơ bản của sản phẩm nữa chứ, mất thời gian phết:

Cũng may có được khá nhiều lời tư vấn cũng như ý tưởng từ các đồng chí khoai tây nên mình cũng khá tự tin với mấy options này:

Rồi việc gì đến cũng phải đến, tháng 8 chính thức được ôm em CX ra đường:

Bụi bặm đường xa vẫn còn y nguyên - mà chùi rửa làm gì nhỉ? Sắp đè em nó ra để cởi bỏ hết thì còn chùi rửa mà làm gì:

Mới có 10xxx miles thôi nhé:

5. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Nói qua về thợ, ban đầu cũng tính nhiều phương án độ chế - Cũng thèm muốn lắm cái sự tự mình làm lấy (uh, đương nhiên là chỉ cơ bản về cơ khí, còn tiện, sơn phết, điện đóm thì phải qua thợ roài), nhưng ngặt một nỗi là nhà không có chỗ đủ rộng để làm. Thậm chí có lúc đã đi tìm hiểu tính sang lại nguyên một tiệm sửa xe trong một thời gian, tới khi chế xong thì sang tiếp hoặc tính sau...
    Nghĩ đi nghĩ lại, thấy thời gian của mình cuối năm nay không được xông xênh, vậy là phải đưa ra tiệm rồi.
    Ờ, cái giống độ chế A-Z này mà vớ phải mấy tiệm ăn xổi là tèo liền, hoặc mấy tiệm mà chỉ muốn đè xe ra rồi vặt thóc thì cũng chết.
    Yêu cầu thì có thể không quá cao, nhưng thiết nghĩ món này cần một ông thợ biết việc, biết nghe và làm theo ý tưởng của mình, lại cũng biết cách bàn bạc, góp ý phương án này nọ - có như vậy sản phẩm mới đúng là theo ý mình mà lại ổn về mặt kỹ thuật.

Nói hơi nhiều - AE thông cảm; cafe thì nó phải nhâm nhi, phải lê thê một tí mới đúng điệu... :10:
    Ok, now we back!

Mời AE xem qua một số hình ảnh gọi là close-up về em CX trước khi lên bàn giải phẫu.

Em nó sinh 8x nhé:

Trái tim của em nó:

5 số thôi nhé:

Tên khai sinh:

Vậy hẵng, cafe mà....
    ....

7. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    .

Lại nói về cặp phuộc up-side-down (USD) từ Maryland - nó nằm trên kệ nhà mình tới vài tháng trước khi chính thức châu về hợp phố. Để ở nà mà lòng dạ cứ nao nao, bồn chồn. Xe mà không về tới thì có mà ôm cặp phuộc ăn cho hết!! :lol1:

Cũng may nhờ cô thương nên mới có cái ngày này:

Lúc nói chuyện với anh bạn Mẽo cũng đã tìm hiểu khá kỹ về kích thước cũng như cơ cấu của ty chảng ba và bộ bi cổ. Do đó mình cũng khá tự tin với việc dí râu ông nọ vào cằm bà kia như thế này:

Cặp phuộc và phần chảng ba của CX đã lùi vào quá khứ. Bộ chén cổ phải độ lại để vừa với ty chảng ba đi kèm cặp phuộc USD. Làm xong lắp lên vừa khin khít!!

Ngó tổng thể cái bộ đầu xem thế lào lào:

Hmmm... lại cafe.....

....
    Welcome to Viethorse.com

Bạn gửi mail đến [email protected] nếu cần trợ giúp từ diễn đàn

9. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Front-end của xe như vậy là tạm ổn, còn mấy cái như chắn bùn, đèn đóm tính sau chưa muộn.
    Sang phần rear-end xem sao nào..

Lục lọi trong đống đồ cũ được cái monoshock này, ướm vào thử xem sao:

Hmm... Nhìn cũng ổn đấy chứ! Nhưng có vẻ phuộc hơi cũ. Sao giờ ta!? Vậy là gọi điện hỏi vòng quanh...
    Thế là múc được 1 em phuộc OEM của Ducati 848/1098 mới te mới tét về ướm thử:

Thử dáng nào:

Side view:

Chắc không thể ổn hơn nữa. Nguyên phần khung sau sẽ được chopped off. Thanh chống kiểu CBR rear seat sẽ có thể được chế tạo để gia cường cho yên xe:

Hmm... Ước gì vẽ xong cái bản vẽ thì cũng xong cái xe. Hic...

...

And now.... coffee time... hehe..

So it's called a cafe racer. Hehe..
    Welcome to Viethorse.com

11. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Chào buổi sáng AE!

Thử xem lại cái front end:

Ghép cái bánh trước vào xem thử xem sao:

Hic hic... Sao nhìn cái bánh trước nó gầy guộc mong manh vậy ta!?
    Chẳng lẽ lại mua cái bánh khác có profile rộng hơn để thay vào?! Thế là tìm kiếm mấy cái bánh khác, ướm thử, rồi lại hỏi cả bạn bè xem có thấy ở đâu có "dư" cái bánh trước nào của sport bike không để mình múc...
    Hic...
    Thử qua thử lại cả thực tế và ghép hình bằng kem đánh răng PS mà thấy tất cả đều không ổn mấy. Điều đáng chú ý là cái vành trước này có các kết cấu phù hợp với vành sau, nhìn nó mới đúng một cặp. Đưa vành khác vào thì nhìn từ đằng trước có vẻ ổn, nhưng nhìn từ bên cạnh thì cứ thấy như đang uống Oresol vậy!!!

Hmm, thôi, vậy cứ để nguyên nó đó đã, xem khi lên thành 2 đĩa phanh trước và chắn bùn trước thì thấy có ổn hơn không nhỉ.

Vậy là công cuộc chế 2 đĩa phanh trước được tiến hành. Nhắn cho Timmy (Maryland) một cái PM tiếc rẻ vì hồi trước quên mịa nó không nói anh ta bỏ thêm 2 cái đĩa phanh vào luôn trong shipment. Giờ phải móc xỉa để ôm về 2 cái đĩa trước. Thôi, âu cũng là bài học! Lần sau phải cẩn thận suy xét các trường hợp cho thấu đáo.

Lên "đĩa" nào - đĩa phải:

Đĩa trái:

Hai thớt đệm hợp kim được chế tạo cẩn thận bắt vào hai bên trục của vành trước. Trước đó phải đo đạc cẩn thận khoảng cách để tâm của bánh nằm chính giữa 2 phuộc trước, đồng thời 2 đĩa phanh nằm vừa hai củ phanh (heo thắng) ở hai bên.

Đĩa phanh, thớt đệm hợp kim và vành trước được liên kết với nhau bằng hàng loạt các con ốc bắt đĩa phanh. Không thêm bớt cơ cấu gắn kết nào khác. Nếu không nói trước thì sẽ không nhận thấy gì lạ hết từ phía ngoài:

Và đây là cái bộ đầu của nó sau khi lên cặp đĩa phanh:

Nhìn đỡ hơn lúc chưa lắp đĩa và cả lúc có đĩa đơn chứ nhỉ!?

.... Cafe thôi....
    Welcome to Viethorse.com

13. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    77
    Vote cho tinh thần bác ngựa tiếp tục ngồi hóng cafê

15. Các thành viên dưới đây cảm ơn Nhuphuyen về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Quote Nguyên văn bởi Nhuphuyen Xem bài viết
    Vote cho tinh thần bác ngựa tiếp tục ngồi hóng cafê
    Thanks Nhu. Cái vụ này hơi bị mất thời gian á. Gần cả năm, không kiên nhẫn chắc chết quá!!!
    Welcome to Viethorse.com

Thanks
    1.861
    Chuyến chạy Mẽo của mình làm cho tiến trình công việc bị gián đoạn lại tới cả vài tháng. Lúc quay lại cũng chẳng có tiến triển là bao.

Gá lắp phuộc sau vào xe, hàn đỡ để thử vị trí, hành trình cũng như các khoảng hở cần thiết giữa phuộc với các chi tiết chính xung quanh:

Vì cây phuộc của Ducati 1198 này hơi dài, lại thêm cái cylinder dầu nó cố định, không xoay ngang ra được nên có vẻ như vị trí này là tối ưu nhất.
    Thử dựng đứng xe lên, nắm phần đuôi xe nhún thật mạnh hết hành trình của phuộc thì thấy khoảng hở giữa chân phuộc và đường kính ngoài của lốp sau thay đổi không đáng kể, chỉ khoảng vài mm.
    Vậy chắc là ổn. Giờ việc tiếp theo là thiết kế cơ cấu chân phuộc sao cho hợp lý, chịu lực tốt nhưng lại càng gọn nhẹ càng tốt. Thậm chí còn phải để cả thêm một khoảng hở cho chắn bùn sau nữa.

Phần khung đuôi xe cũng sẽ thiết kế lại sao cho gọn nhẹ nhất có thể.

Ngoài ra, anh em cũng đã làm gần xong chắn bùn trước:

Sau khi cơ bản fix cái phuộc, sẽ cân lại level của máy và tổng thể xe, sau đó mới tiến hành build bình xăng:

Đại loại thế... cafe lại nhỏ tí tách...
    Welcome to Viethorse.com

18. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Tiếp theo...

Cái phuộc trước đã fix, phuộc sau cũng đá hàn gá đúng chỗ tính toán tối ưu, level của toàn thân xe cơ bản là được xác định.
    Hơn cả tuần nay anh thợ lu bu tập trung làm quả bình xăng theo yêu cầu của mình - có vẻ yêu cầu hơi khoai nên hơi bị đầu lâu một tí....

Cơ bản được gần 2/3 quãng đường:

Hơi cục mịch tí nhờ:

Ấy vậy mà là lấy cảm hứng từ người mẫu của Ý cơ đấy:

Bình to phết, chắc cũng tầm trên chục lit chứ không ít:

Chắn bùn bánh trước vậy là xong:

Khung sau làm lại toàn bộ:

Lấy một thanh sắt ống đặt ngang qua để tạm xác định vị trí sẽ lắp để chân, chân phanh và chân số:

Người mẫu mặt hơi đỏ nên hơi ngượng, các bác thông cảm:

Welcome to Viethorse.com

20. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Rồi thì yên xe cũng cơ bản thành hình

Hình cuối cùng của em nó trong năm con Rồng:
    Welcome to Viethorse.com

22. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Hình ảnh chụp năm con rắn theo style mới!

Gia cố giảm xóc sau theo kểu mặt rỗ . Mặt trên của hộp khung sườn đã được lột ra và thay bằng thép tấm dày gấp đôi:

Thêm một góc nhìn khác của cái "háng" :

Yên xe cũng đã thành hình, ngồi lên hơi bị lạnh mông một tí... :

Này thì "đít view":

Tạm vậy cho đúng chất cafe phin....
    Welcome to Viethorse.com

24. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    267
    Típ đi Ngựa ơi!
    Chừng nào xong???

26. Các thành viên dưới đây cảm ơn Sexsi về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Quote Nguyên văn bởi Sexsi Xem bài viết
    Típ đi Ngựa ơi!
    Chừng nào xong???
    Đúng ra thì xong dịp tết đó anh, nhưng chuyến đi Mẽo của em nó ngốn thời gian và tiền bạc dữ quá nên đành phải delay một tí. Nhắm chừng trong tháng 4 này sẽ "hit the road" nè! Hehe...
    Welcome to Viethorse.com

28. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Từ khóa (Tag) của chủ đề này