+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 Cuối
    Thanks
    6

Kinh nghiệm mua xe PKL cũ (rích) dành cho Newbie.

Đã trót đam mê PKL >175cc thì ai cũng mong muốn có ít nhất 1 em để vi vu trên mọi nẻo đường. Tuy vậy mỗi người 1 túi tiền nặng nhẹ khác nhau (hoặc hoàn cảnh khác nhau, ví dụ sợ vợ cả la mắng vì tốn $$$ chơi xe), người thì cưới 1 em đập hộp, người thì chỉ đủ khả năng cưới 1 em già, tuy là gái già nhưng cũng làm mình mê mẩn ngày đêm. Các bác thấy có phải không?

Thế nhưng đã xác định cưới 1 em PKL từ hơi cũ cho đến cũ rích (đời Napoleon cởi truồng tắm mưa) là đối mặt với rủi ro: máy móc em nó còn ngon lành không, em nó có bệnh tật lỗi lầm gì không, chi phí sửa chữa sau khi cưới em nó ra sao v.v... quả thật là nhức cái đầu cho người chơi xe. Nhất là đối với Newbie.

Với kinh nghiệm với từng cấp độ xe cũ, từ xe bán đồng nát, cho đến xe nổ máy được nhưng không chạy được, cho đến xe vừa chạy vừa sửa (phải nằm ngủ với nó từ đêm đến sáng), cho đến xe cũ mà tốt; em sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm với những người mới bước chân vào chơi xe PKL mà ý định ban đầu là cưới 1 em PKL cũ về làm vợ để giảm bớt học phí cho anh em. Xin bắt đầu luôn nhé,

Những điều gì quan trọng mà bạn phải chú ý khi mua 1 chiếc PKL cũ? Xin thưa là cũng nhiều đấy nếu muốn sở hữu được 1 em cũ mà ngon có thể cùng ta vi vu trên mọi nẻo đường.

A. Máy móc:

Cái này ai cũng quan tâm đầu tiên rồi. Vậy nên đánh giá máy móc 1 chiếc PKL cũ như thế nào thì có thể chấp nhận được? Lại có không chỉ 1 yếu tố mà có vài yếu tố phải xem xét ở đây.

Trước tiên bạn hãy nổ máy cho chạy không tải (ga lăng ty), và sau đó bình tĩnh xem xét tiếp. Khi bấm nút đề máy có dễ nổ không? Máy nổ có đều không? ( có bị khi nhanh khi chậm không). Có đột ngột tắt ngúm hoặc tắt kèm tiếng động lớn khi đang nổ galang ty không? Khi máy nổ có rung nhiều kèm âm thanh va chạm leng keng của kim loại va đập vào nhau không?

Có 1 điều mà newbie thường không biết: Phần điện bao gồm điện cao áp và điện tử (nôm na là IC) của xe còn quan trọng hơn phần cơ khí. Nghĩa là nếu thấy 1 cái xe PKL máy nổ tại chỗ êm ái ít tiếng động thì đừng vội cho rằng máy móc nó còn tốt, mua được. Hãy thử tiếp! Em đã có kinh nghiệm với 1 chiếc máy nổ êm nhưng là ác mộng rồi.

1 chiếc xe PKL cũ dù máy không còn êm nhưng nếu phần điện còn tốt & chuẩn thì hoàn toàn có thể sửa chữa thành 1 chiếc xe chạy ngon bởi vì những phần cơ khí bị hay bị hỏng thường có thể gia công chế tạo hoặc sửa chữa được hết. Nhưng nếu phần điện có bệnh thì sẽ không có việc sửa mà chỉ có thay thế linh kiện nguyên bản, thường thì để cho yên tâm phải thay toàn bộ hệ thống điện & điện tử của xe từ A-Z, như vậy chi phí mua xe & thay thế sẽ bằng với việc bạn mua 1 chiếc PKL đập thùng.

Như vậy ta xác định mục tiêu là sẽ tập trung kiểm tra phần điện của xe. Để biết điện còn tốt cách đơn giản đối với newbie là nhảy lên xe chạy 1 quãng đường dài, ít nhất hãy chạy 30km về đích mà không bị pan. Tuy vậy 1 số xe cũ tiềm ẩn bệnh về điện vẫn có thể vượt qua được bài test này, vậy thì trong khi chạy thử bạn hãy thường xuyên đẩy tua máy lên cao và duy trì tua máy cao đó 1 thời gian dài xem có bị sao không. Nếu xe đồng thời vượt qua bài kiểm tra này thì ok đấy.

Phần điện nếu ok như em vừa nói, và phần cơ khí không đến nỗi kêu như rổ ốc thì bạn có thể bước qua bước tiếp theo. Những phần sau có ít quan trọng hơn phần đầu 1 chút, nhưng nó vẫn...quan trọng

B. Hệ thống giải nhiệt nước

Hầu hết các xe PKL đều sử dụng giải nhiệt nước. Việc xe bị sôi nước khi chạy là 1 vấn đề có thể rất phức tạp, với nhiều người kinh nghiệm cũng đôi khi phải điên cái đầu mà không biết làm sao. Khung xe không chuẩn, niềng hơi méo tí, đĩa thắng có vấn đề tí thì xe vẫn chạy được nhưng nếu bị sôi nước thì không. Vì vậy, đây là vấn đề quan trọng tương đương với máy móc,bạn hãy kiểm tra hệ thống này nếu ngon lành hoặc không đến nỗi tệ thì hẵng mua xe.

Cách kiểm tra:
    Vâng cũng lại là cách đơn giản với newbie đó là chạy xe 1 quãng đường dài. Nhưng trước khi chạy bạn hãy kiểm tra đổ nước bổ sung cho xe vì nhiều chiếc PKL cũ có thể không được thường xuyên sử dụng nên thiếu dung dịch giải nhiệt. Bạn có thể đổ nước tinh khiết Aquafina, nếu chủ xe không khó tính thì đổ đại nước máy hehe.

Chạy 1 quãng đường dài để kiểm tra, nếu chạy nhanh lẫn chạy chậm đều không vấn đề gì thì ngon! Nếu cảm biến nhiệt điều khiển quạt vẫn hoạt động tự bật quạt và tự ngắt quạt sau 1 hồi quay thì tuyệt vời ông mặt trời.

Nếu chạy nhanh quãng đường dài không sao nhưng chạy chậm bị sôi nước thì vẫn có thể chấp nhận được, có thể khắc phục được. Còn nếu chạy nhanh ~80km/h mà vẫn bị sôi nước thì nên bái bai.

À.. sôi nước là khi bạn thấy xe nó tè nước ra đường trong khi trời quang mây tạnh chẳng có giọt mưa nào.
    C. Khung sườn xe

Bạn nên kiểm tra để biết khung sườn của chiếc PKL cũ có bị sao không, có bị tai nạn không. Để biết được thì khi chạy chú ý xem cái xe có rung lắc làm cái mông của bạn cảm thấy khó chịu hay không. Bạn bỏ 2 tay ra trên đoạn đường thẳng và phẳng (chứ đừng bỏ tay ra trên đoạn đường đầy ổ gà) xem xe vẫn chạy thẳng hay hơi nghiêng 1 chút, hay...lật luôn. Nếu bỏ 2 tay mà chạy thẳng hoặc hơi nghiêng 1 tí xíu không đến nỗi thì ok.

Tuy nhiên cảm nhận mỗi người mỗi khác, đừng cầu toàn quá đối với 1 cái xe cũ. Nếu bạn cảm thấy ok là nó ok. Vì có nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến độ ổn định của 1 chiếc xe PKL đang chạy.

D. Vành xe ( Niềng xe)

Bạn dùng cách nào đó để dựng thẳng cái xe lên sao cho bánh xe có thể quay tự do. Sau đó quay nó và nhìn là có thể biết nó chuẩn hay bị méo.

E. Phanh xe (thắng).

Đa phần PKL dùng thắng đĩa. Và đây cũng là 1 yếu tố phức tạp cần xem xét rất kỹ đấy nhé.
    Thế nào là thắng ngon? Điều này thực sự liên quan đến cảm tính của bạn, nên với newbie thì quên cái cảm tính đi. Bạn hãy quan tâm đến những điều tối thiểu sau đây:

1. Lấy đầu ngón tay rờ vào đĩa phanh, chà qua chà lại xem mặt đĩa có gân nhiều không. Nó giống như bạn sờ vào da em bé và da con gà. Nếu sần như da con gà thì bạn phải tốn chi phí mài đĩa thắng. Sần nhiều quá phải mài quá độ dày tối thiểu của đĩa thì chỉ có nước thay đĩa. Bạn xem phần dưới thì sẽ hiểu.

2. Quay bánh xe và nhìn vào cái đĩa thắng đang quay. Nếu nó méo thì không thể chấp nhận được. Trừ phi bạn thỏa thuận với người bán chiếc PKL cũ cho bạn là trừ 1 số tiền lớn đủ để mua cái đĩa thắng mới vì đĩa đã méo là không có sửa chữa khắc phục được.

3. Nếu cái xe đời cũ, đã đi nhiều. Bạn phải có 1 cái thước cặp để đo độ dày của đĩa thắng. Nhìn lên bờ mặt đĩa sẽ có ghi thông số độ dày tối thiểu phải đạt được (ví dụ ghi là min 4mm -> tức là dày phải tối thiểu được 4 milimet là còn xài được). Nếu độ dày thấp hơn min tức là bạn sẽ không thể mài đĩa được nữa nếu nó đang bị gân.

Trên đây là 5 yếu tố cơ bản để xem xét 1 chiếc xe PKL cũ có nên mua hay không. Bạn là newbie, vì vậy nên test từng yếu tố một để cảm nhận rõ ràng nhất. Đừng ngại kiểm tra kỹ, nếu còn lăn tăn cứ việc test lại đến khi yên tâm thì thôi. Nên nhớ nếu bạn máu quá có thể chấp nhận 3 yếu tố cuối hơi tệ nhưng 2 yếu tố máy móc và giải nhiệt thì không thể, hãy test thật kỹ, thật yên tâm mới được. Chúc bạn cưới được 1 em PKL cũ đáng đồng tiền và đủ đáp ứng nhu cầu của mình.

Từ các bài sau em sẽ viết tiếp với chủ đề: Làm những gì để biến 1 em PKL cũ rích trở thành 1 em ngon lành cành đào giúp bạn vi vu trên mọi nẻo đường với chi phí thấp nhất? Và thỉnh thoảng sẽ quay lại nói kỹ hơn về chủ đề chọn mua PKL cũ này
    Lần sửa cuối bởi phambienngoc; 11th-October-2013 lúc 19:22

2. Các thành viên dưới đây cảm ơn phambienngoc về bài viết hữu ích:

Thanks
    6
    Bác nào có câu hỏi cần giải thích tư vấn cụ tỉ hơn về các yếu tố kiểm tra xe ở trên thì cứ post lên em sẽ trả lời

4. Các thành viên dưới đây cảm ơn phambienngoc về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Thanked 4.375 Times in 1.345 Posts
    Phambienngoc nói thêm về cái côn/nồi để mọi người cùng tham khảo nhé.
    Mình thấy nhiều xe cũ, bộ lá côn (bố nồi) đã mòn, không còn bám như trước, ảnh hưởng khá nhiều tới khả năng vận hành, tăng tốc của xe.
    Nếu bắt đúng bệnh này, chỉ cần kiểm tra, thay bộ lá côn là có thấy xe khác hẳn. Bộ lá côn của nhiều dòng xe cũ vẫn dễ kiếm và giá không đắt lắm, nhiều khi nó dùng chung được với xe đời mới. Còn nếu rớ phải em nào bố nồi độc địa, kiếm hoài không ra thì chắc là mệt đấy.
    Welcome to Viethorse.com

Bạn gửi mail đến [email protected] nếu cần trợ giúp từ diễn đàn

6. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    6
    Quote Nguyên văn bởi VietHorse Xem bài viết
    Phambienngoc nói thêm về cái côn/nồi để mọi người cùng tham khảo nhé.
    Mình thấy nhiều xe cũ, bộ lá côn (bố nồi) đã mòn, không còn bám như trước, ảnh hưởng khá nhiều tới khả năng vận hành, tăng tốc của xe.
    Nếu bắt đúng bệnh này, chỉ cần kiểm tra, thay bộ lá côn là có thấy xe khác hẳn. Bộ lá côn của nhiều dòng xe cũ vẫn dễ kiếm và giá không đắt lắm, nhiều khi nó dùng chung được với xe đời mới. Còn nếu rớ phải em nào bố nồi độc địa, kiếm hoài không ra thì chắc là mệt đấy.
    Cái này em sẽ nói trong phần "Biến xe cũ thành xe chạy ngon" Đây là phần sửa chữa rẻ tiền mà hiệu quả cao nhất. Hầu như xe cũ >10 năm chắc chắn là bị mòn bố nồi rồi.

Vấn đề sôi nước của Honda CX Cafe đã được giải quyết triệt để chưa anh ui. VRX của em bây giờ có đi phố cả ngày cũng kg bị sôi tí nào, quạt chạy chưa đầy 1 phút đã tắt roài hehehe, sướng.

8. Các thành viên dưới đây cảm ơn phambienngoc về bài viết hữu ích:

Thanks
    6
    Sau khi đã cưới 1 ẻm PKL cũ về rồi thì điều bạn mong muốn là gì? Tất nhiên sẽ là vi vu với em nó trên mọi nẻo đường, xuyên Việt, dạo phố rồi. Với 1 ngân sách hạn chế, tầm 1/4 so với 1 chiếc xe thùng, vợ già mới cưới của bạn ít khi có thể phục vụ bạn như ý ngay lập tức. Vậy thì hãy bỏ ra thêm 1 ít ngân sách và nhiều thời gian cho em nó để vực dậy tuổi xuân cho em nó chứ hả? Thời gian bạn bỏ ra càng nhiều thì ngân sách cần chi của bạn càng giảm, càng tăng thêm kiến thức sửa chữa và sử dụng cho bạn.

Những hạng mục thường sẽ phải làm để lấy lại tuổi xuân cho vợ của bạn:

1. Bố nồi - dễ làm và hiệu quả cao.
    2. Hiệu chỉnh vấn đề điện cao áp. Đi kèm với căn chỉnh máy cho chuẩn.
    3. Thay thế các bạc đạn (ổ bi) - chi phí thấp mà lại hết sức cần thiểt.
    4. Hiệu chỉnh hệ thống giải nhiệt - Nếu bạn muốn yên tâm vi vu dạo phố với Gấu.
    5. Sửa chữa khắc phục hệ thống thắng cho ngon.
    6. Nâng cấp đèn pha chiếu sáng - Để soi hàng mấy em hot girl buổi tối và yên tâm đi đêm ngoài thành phố.

Em sẽ cố gắng viết sao cho dễ hiểu nhất để newbie có thể áp dụng hiệu quả.

Để mai có hứng em viết từ từ hehehe..

10. Các thành viên dưới đây cảm ơn phambienngoc về bài viết hữu ích:

Thanks
    267
    Đã newbie rồi mà còn chơi xe cũ thì chỉ có 3 từ: Chít Mợ Nó Rầu!!!

Thanks
    1.861
    Quote Nguyên văn bởi phambienngoc Xem bài viết
    Cái này em sẽ nói trong phần "Biến xe cũ thành xe chạy ngon" Đây là phần sửa chữa rẻ tiền mà hiệu quả cao nhất. Hầu như xe cũ >10 năm chắc chắn là bị mòn bố nồi rồi.

Vấn đề sôi nước của Honda CX Cafe đã được giải quyết triệt để chưa anh ui. VRX của em bây giờ có đi phố cả ngày cũng kg bị sôi tí nào, quạt chạy chưa đầy 1 phút đã tắt roài hehehe, sướng.
    Hehe. Topic này hay lắm BienNgoc ơi. Hồi mới chơi kiếm mấy cái thông tin tổng hợp thế này cứ gọi là lòi mắt.
    CX giờ OK rồi. Bữa mang qua lại chỗ TTK Motorcycle cho anh em chỉnh lại giờ thấy ổn rồi. Đận ấy bận quá nên cũng không lang thang qua theo dõi hay hỏi han xem nó bị sao nữa. Hay là có hỏi nhưng quên rồi ấy.
    Welcome to Viethorse.com

Thanks
    6
    Quote Nguyên văn bởi Sexsi Xem bài viết
    Đã newbie rồi mà còn chơi xe cũ thì chỉ có 3 từ: Chít Mợ Nó Rầu!!!
    chết sao đc anh. Đối tượng này hơi nhiều đó nhe và cần đc tư vấn hơn hẳn những người mua xe đập thùng. Một số bạn sẵn máu liều sẵn sàng rước về 1 em mà kg ccần biết những gian khổ đang chờ. Giúp đc các đồng chí ấy bằng 1 ít công sức nhưng sẽ đem lại nhiều niềm vui

14. Các thành viên dưới đây cảm ơn phambienngoc về bài viết hữu ích:

Thanks
    8
    Quote Nguyên văn bởi phambienngoc Xem bài viết
    chết sao đc anh. Đối tượng này hơi nhiều đó nhe và cần đc tư vấn hơn hẳn những người mua xe đập thùng. Một số bạn sẵn máu liều sẵn sàng rước về 1 em mà kg ccần biết những gian khổ đang chờ. Giúp đc các đồng chí ấy bằng 1 ít công sức nhưng sẽ đem lại nhiều niềm vui

Hay đấy tinh thần bi...kơ

Thanks
    2
    Hay lắm bác Ngọc, 1 tinh thần rất ...acemtsg, ngày em mới tap tành chơi xe, hỏi tới ai cũng im im cười cười (kiểu như tao trả giá đắt rồi thì mà cũng tự ói ra đi) đừng nói là máy móc mà ngay như vấn đề pp cũng ko giải thích cho hiểu rõ nữa.Em cũng lãnh nhiều sẹo, tuy nhiên ko muốn những ng đi sau lãnh như mình nên hoan nghênh tinh thần này.
    Nhưng trên thực tế thì mua xe ít ai đc leo lên xe lái 30km lắm. Đó là chưa kể nhiều bác ko mua, tới cứ chạy thử rồi phán bậy xong ko mua, kiểu đó ai mà dám cho mượn chạy thử. Tốt nhất và fair cho 2 bên thì người mua dắt đi tới gara nào có máy dynojet xem sao.

17. Các thành viên dưới đây cảm ơn Thân giò về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.717
    Xe cũ thì thượng vàng hạ cám giá nào cũng có. Em bức xúc nhất là mấy anh cò. Khi thấy con mồi nào máu motor lên tới não, máu mua con xe quá thì nó đè ra.... vặt lông.

Cái vụ giấy tờ thì rất nhiều chuyện nhạy cảm tế nhị để nói Thân Giò ui.

Chú Ngọc cũng trải qua nhiều đời vợ nát... cho tới em 919 Cam bóng lộ rồi từ đó từ bỏ Mông to để đi chăn rau xạch = chiếc RIM huyền thọi + Cáp ti và ở HP.

Bây giờ quay dìa miền nam máu lại nổi lên... hí hí...

Tiếp đê chú Ngọc

Thanks
    543
    coi chừng mua trúng xe dọn cũ là cũng mệt (xe không chỉ có dọn mới đâu nhé, dọn cũ cho nó rin mấy cưng ạ )

Thanks
    102
    Skyman đã trả nhìu phí cho bài học xe cũ này rùi

Thanks
    1.861
    Quote Nguyên văn bởi Thân giò Xem bài viết
    Nhưng trên thực tế thì mua xe ít ai đc leo lên xe lái 30km lắm. Đó là chưa kể nhiều bác ko mua, tới cứ chạy thử rồi phán bậy xong ko mua, kiểu đó ai mà dám cho mượn chạy thử. Tốt nhất và fair cho 2 bên thì người mua dắt đi tới gara nào có máy dynojet xem sao.
    Cái khó khăn về vụ chạy thử 30km thì quá rõ rồi. Thân giò nói đúng phoóc. Người bán vừa sợ người mua chạy xe mất tích. Lại cũng sợ nhiều chuyện liên lụy không đáng có (vd như người mua chưa có bằng A2, hoặc chạy ra đường va quẹt sao đó, hoặc bị giữ xe, v.v...). Nói chung là hơi bị khoai.
    Còn vụ dinojet thì quá lý tưởng nếu thực hiện được. Công sức và tiền bạc cho một lần Dinotest cũng không phải là nhỏ. Liệu người bán có thật sự bỏ công mang xe ra tiệm để chạy Dinotest hay không? Chi phí cho việc đó ai sẽ trả? Mà mấy xe đời cảo đã có ai thử cho lên bàn Dino như mấy xe Sport đời mới đâu..!!??
    Do vậy, trong trường hợp người bán và người mua không quen biết nhau, thì tốt nhất là chỉ xem và nổ máy tại chỗ. What you see is what you get.
    Welcome to Viethorse.com

Thanks
    1.861
    Quote Nguyên văn bởi CB1 Xem bài viết
    cho tới em 919 Cam bóng lộ rồi từ đó từ bỏ Mông to để đi chăn rau xạch = chiếc RIM huyền thọi + Cáp ti và ở HP.
    Con 919 này nhiều vấn đề quá mà. Khà khà....
    Welcome to Viethorse.com