+ Trả lời chủ đề
Trang 2/2 Đầu 12
    Thanks
    543
    Có thế em noa mới là skyman chớ, các a nó quên rồi ah

Thanks
    6
    Chào các bác. Không theo thứ tự đã liệt kê trong bài viết trước, bài viết đầu tiên trong phần “ Làm những gì để hồi xuân cho PKL cũ” em sẽ viết về Hiệu chỉnh điện cao áp và căn chỉnh máy cho chuẩn. Em lưu ý rằng sẽ cần phải làm từng phần một theo thứ tự mà em sẽ viết, những phần sửa chữa em sẽ đề cập luôn luôn đi theo tiêu chí sửa xe của em: cần thiết nhất – chi phí thấp nhất – sửa xe để chạy không phải cho đẹp - Sửa 1 lần đừng để phải sửa lần thứ hai.

Tại sao cần xem xét hiệu chỉnh phần điện trước? Vì khi xe hư hỏng trục trặc gì thì có câu “Thứ nhất là tại bugi, thứ nhì là tại cái gì bên trong”. Vậy đấy, hư hỏng trong quá trình sử dụng thường luôn bắt đầu từ phần điện. Nếu nó vẫn đang ngon thì cũng phải biết cách giữ cho nó ngon mãi và loại bỏ các yếu tố hiện hữu có thể khiến nó hư hỏng. Và lý do thứ hai là sau khi điện đã chuẩn thì mới căn chỉnh máy cho chuẩn được.

Phần điện trên 1 chiếc xe PKL (dùng chế hòa khí cơ) gồm:
    1. Máy phát điện – Tạo ra nguồn điện đánh lửa.
    2. Dây dẫn
    3. IC theo cách gọi của người VN – Chỉ huy thời điểm đánh lửa và liên quan độ mạnh yếu của đánh lửa.
    4. Mô bin sườn - Tạo ra hiệu điện thế cao áp truyền xuống bugi.
    5. Bugi – Bộ phận đánh lửa có vai trò quyết định tạo ra vụ nổ trong buồng đốt của máy.
    6. Sạc – Nạp điện cho acquy cung cấp nguồn điện cho toàn bộ các bộ phận dùng điện trong xe.
    7. Ác quy

Mỗi bộ phận trong 7 bộ phận trên đây nếu vận hành không chuẩn xác có thể gây liên đới hư hỏng dần cho tất cả các bộ phận còn lại (Trừ bugi hỏng thì sẽ kg ảnh hưởng các thiết bị còn lại). Do vậy, phần điện của xe có vấn đề thì để khoanh vùng nguyên nhân từ đâu là hết sức gian nan. Vậy hãy đừng để nó hỏng cái gì hết.

Hết phần lý thuyết, hãy đi vào thực tế nào:

1 ẻm PKL cũ vừa được mua về, điều đầu tiên bạn cần làm là làm đưa động cơ về tình trạng 2 chuẩn: chuẩn đánh lửa & chuẩn xăng.

Do bạn đã test hệ thống điện trước khi mua xe theo hướng dẫn của em, thấy không bị pan rồi mới mua, do vậy điều bạn cần làm còn lại là: thay bugi mới & kiểm tra lại tình trạng cũ mới của dây cao áp, chụp bugi.

Để biết cần thay bugi loại nào thì hãy lên google tìm Specification info của xe của bạn và tốt nhất là Service Manual của xe, nhớ tìm đúng đời. Bạn yên tâm dễ tìm thôi, trình độ tiếng Anh của em vốn nổi tiếng khắp ACE mà em vẫn tìm được thông tin cần thiết Sau khi đã biết loại bugi nào đúng thì bạn tìm mua đúng loại đó, rất may phụ tùng cho PKL chưa phổ biến nên không có hàng nhái, bạn có thể ra các tiệm bán phụ tùng mua.

Chú ý: Đừng bất cẩn mà mua loại bugi giống loại mà bạn vừa tháo trên xe ra, vì rất có thể đó không phải là loại bugi phù hợp mà do ông thợ ẩu nào đó thay đại vào. Thứ hai là đã thay thì thay cả bộ luôn ví dụ xe có 4 cái bugi thì bạn phải thay hết 4 cái mới dzô nhé.

Thay đúng loại bugi theo hướng dẫn của nhà sản xuất mới bảo đảm động cơ chạy ngon được.

Nếu loại bugi theo Catalogue mà bạn tìm không có sẵn, bạn có thể dùng trang web này để tìm bugi loại khác có cấu hình tương đương: http://vn.sparkplug-crossreference.c...IDIUM_PN/IX22B

Tiếp theo là việc kiểm tra dây cao áp, chụp bugi và căn chỉnh bình xăng con (chế hòa khí) cho chuẩn. Đây là các phần việc của thợ sửa xe nên bạn hãy tìm 1 tiệm sửa xe để làm. Tiệm sửa xe đó phải có máy chuyên dụng để kiểm tra độ mạnh, đều của lửa và thiết bị căn chỉnh đều giữa các máy. Bạn hãy yêu cầu dùng máy để đo độ chuẩn của điện và kiểm tra nhiệt của các ống pô để biết giữa các máy có đều hay không bằng hồng ngoại ( tức là ví dụ xe bạn có 4 máy thì khi máy đang chạy thì nhiệt sinh ra giữa 4 ống pô phải tương đương nhau). Trước khi cho tiệm sửa chữa thì bạn hãy hỏi họ là có đầy đủ các thiết bị em vừa nêu không: thiết bị kiểm tra dòng điện, thiết bị căn chỉnh 4 máy, thiết bị đo nhiệt hồng ngoại (cái này nếu kg có thì thôi cũng được vì là yêu cầu hơi cao 1 chút.)

Dây cao áp và chụp bugi nếu đã cũ, xọc xạch hoặc cao su bị nứt vỡ thì cần thay nhé. Đừng bỏ qua 2 bộ phận này.

1 điểm quan trọng nữa là phải kiểm tra dòng điện sạc, nếu sạc yếu thì phải thay, sạc là bộ phận khá đơn giản, có thể thay sạc tay ga có chức năng điều chỉnh cường độ dòng điện, miễn là công suất của nó tương đương hoặc lớn hơn sạc zin. Bác newsol có hẳn 1 bài viết về sạc mô tô, bạn nên đọc ở đây: http://ttvnol.com/garage/954018 (Các bác chịu khó search lại bài viết về sạc trong này nhé, hiện nay mạng 3G chỗ em chậm quá em không search được)

Và cẩn thận hơn nữa, bạn hãy yêu cầu tháo toàn bộ dàn nhựa ra để kiểm tra chi tiết đường dây điện. Chính bạn hãy tận mắt nhìn thật kỹ từng đoạn dây, từng mối nối xem có đoạn nào bị đứt, bị hở ra không. Nếu toàn bộ dây dẫn vẫn nguyên zin thì rất tốt, còn nếu có chỗ nào đã có dấu hiệu từng được đấu nối lại rồi thì cần kiểm tra lại để bảo đảm mối nối đó tiếp xúc thật tốt và dùng loại dây dẫn đủ chịu tải (bạn phải hỏi thợ để biết dây có đủ chịu tải hay không). Nếu cảm thấy chưa yên tâm cứ yêu cầu thợ tháo ra hàn mối nối lại cho thật chắc, đừng tiếc công. Thông thường xe trên 10 năm thì nên chẻ bộ dây ra (gỡ hẳn keo quấn của dàn điện), kiểm tra thật kỹ.

Trường hợp máy nổ chập chờn hay cà lơ phất phơ cũng từ đây, nhất là dây điện nối gần với phần bình ac quy. Lâu ngày nó bị ACID ăn mòn, lòn vô trong các sợi dây dẫn đến bị mục làm cho điện chập chờn.

Sau cùng là bạn lôi cái xe ra ngoài, dùng vòi nước xả hết cỡ ướt đẫm nó 10 phút liền rồi xem máy móc nó vẫn bình thường hay không (công tác này là kiểm tra hệ thống điện trên xe có bảo đảm vận hành bình thường trong điều kiện mưa to hay không).

Quên, nhớ kiểm tra cái acquy xem còn ngon không nữa nhé.

Có 1 câu em thường hay phun ra đối với thợ sửa " Ụ á! Bảo tháo ra làm thì cứ tháo ra, thắc mắc cái giè ... kể cả còn tốt tui thích thay thì kệ m tui, ông cứ làm đê tui trả tiền chứ sợ đek giè". Thừa còn hơn thiếu, có thể nhầm còn hơn bỏ sót. Nếu bạn không rành về xe hãy làm theo tiêu chí trên. Thợ sửa xe không có đạo đức nếu thấy bạn không rành có thể khéo léo "nuôi bệnh" khiến bạn phải sửa hoài, khi cái này khi cái khác mỗi lần 1 thứ sẽ làm bạn điên cái đầu và hao tiền tốn sức.

Làm xong phần này thì cái động cơ của ẻm PKL của bạn đã được hiệu chỉnh chạy chuẩn nhất có thể trong khả năng của em nó. Xin chúc mừng bạn.

P/S: Cách viết bài của em các bác newbie nếu thấy khó hiểu thì góp ý để em cải tiến nhé.

Lần sửa cuối bởi phambienngoc; 30th-October-2013 lúc 21:04

3. Các thành viên dưới đây cảm ơn phambienngoc về bài viết hữu ích:

Thanks
    6
    Quote Nguyên văn bởi VietHorse Xem bài viết
    Con 919 này nhiều vấn đề quá mà. Khà khà....
    hề hề..tại hồi đó làm giấy mà có quan tâm để ý gì đâu. Cho nên có gì thì cho em xin lỗi nha, vì sau này anh đụng vào thì em mới được biết mà. Không biết không có tội. Thôi kg nói nữa hehe

Thanks
    6
    Quote Nguyên văn bởi VietHorse Xem bài viết
    Cái khó khăn về vụ chạy thử 30km thì quá rõ rồi. Thân giò nói đúng phoóc. Người bán vừa sợ người mua chạy xe mất tích. Lại cũng sợ nhiều chuyện liên lụy không đáng có (vd như người mua chưa có bằng A2, hoặc chạy ra đường va quẹt sao đó, hoặc bị giữ xe, v.v...). Nói chung là hơi bị khoai.
    Còn vụ dinojet thì quá lý tưởng nếu thực hiện được. Công sức và tiền bạc cho một lần Dinotest cũng không phải là nhỏ. Liệu người bán có thật sự bỏ công mang xe ra tiệm để chạy Dinotest hay không? Chi phí cho việc đó ai sẽ trả? Mà mấy xe đời cảo đã có ai thử cho lên bàn Dino như mấy xe Sport đời mới đâu..!!??
    Do vậy, trong trường hợp người bán và người mua không quen biết nhau, thì tốt nhất là chỉ xem và nổ máy tại chỗ. What you see is what you get.
    Cái vụ làm sao ôm xe test được 30km này thì hoàn toàn phụ thuộc vào độ lẻo mép của người đi mua rầu. Em nghĩ 1 khi đã máu thì không gì là không thể.

Không biết Dyno test có test được các dòng xe PKL cũ không có FI, ECU?? Theo em nghĩ xe cũ thì chắc chẳng ai đi test Dyno nổi, vì nếu test xong không mua thì chi phí bít ai chịu đây.

6. Các thành viên dưới đây cảm ơn phambienngoc về bài viết hữu ích:

Thanks
    2
    Thật ra đập 1 em xe cũ, dù có test kỹ cỡ nào thì cũng nên để sẵn trong túi khoảng 1k obama để tút tát, gì thì cũng phải thay 1 số bộ phận cần thay, vd như truyền động, nhớt nhiếc...Đây là em nói xe chất, đc mình test kỹ rồi đó.còn nếu bị gì thì vài nghìn là ít. Cơ mà không biết mấy bác có bị ko, chứ em đây mỗi lần "sang tay" 1 cô vợ thì y như rằng em nó vật em 1 trận coi như là thử thách rồi mới ngoan ngoãn cùng em đi hết con đường. Có những xe bạn thân của em xài, em mượn đi hoài ko sao, đến khi mình mua đứt thì em nó lại nhõng nhẽo. Nên em luôn tin vào chữ "duyên" trong xe cộ

8. Các thành viên dưới đây cảm ơn Thân giò về bài viết hữu ích:

Thanks
    543
    Haiza, chữ duyên này ko chỉ trong xe cộ mà còn trong làm ăn, bạn bè, vợ chồng, nhà cửa,.....nhiều lình vực nữa trong cuộc sống.

10. Các thành viên dưới đây cảm ơn onlyspeed về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.717
    Đã mua xe cũ mà còn gồng thêm 1K Obama thì đuối lắm bác Giò.

Góp ý phần điện đóm với chú Ngọc: Thông thường xe trên 10 năm thì nên chẻ bộ dây ra (gỡ hẳn keo quấn của dàn điện), kiểm tra thật kỹ.

Trường hợp máy nổ chập chờn hay cà lơ phất phơ cũng từ đây, nhất là dây điện nối gần với phần bình ac quy. Lâu ngày nó bị ACID ăn mòn, lòn vô trong các sợi dây dẫn đến bị mục làm cho điện chập chờn.

Còn 1 bệnh nữa là dây điện bị thợ vô tình xiết ốc kẹp vô dây điện, thợ nó nhiệt tình quá ráng siết, siết, siết... sợi dây điện của đèn si nhan sau con Steed đen của em bị ép dẹp lép, dây đồng chạm vô sườn. Mỗi lần mở si nhan là nó chập điện - cháy cầu chì chính, dắt bộ mấy lần. Đem tới bác thợ quen coi hoài ko ra. sau đó ổng tháo phần đuôi xe ra mới phát hiện bệnh này.

Haizzzza...

Còn vụ thay Bu gi thì chú Ngọc nói đúng đó.
    Các xe cũ thời trước 2007 đều bị tình trạng Bu Gi thay thế ko đúng theo Spec của nhà sản xuất. Nguyên nhân là trước đây Motor là thứ xa xỉ nên ít người mua được. Khi bị hư Bu gi thì thợ chạy lanh quanh tìm cái có hình dáng tương tự gắn vô xài tạm. Sau đó ông chủ xe bán cho người khác thì coi như "Bu gi ZIN".

12. Các thành viên dưới đây cảm ơn CB1 về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Thanked 4.375 Times in 1.345 Posts
    Xe cũ cũng hay bị thợ thuyền người ta câu nới điện đóm, nhiều khi "trích điện" rất tùy tiện. Chỉ cắt dây ra xong quấn lại bằng băng keo cách điện là coi như xong. Qua thời gian, nhiệt độ máy và môi trường nước mưa, bụi bặm sẽ làm cho băng keo bong ra, và rất dễ chạm chập. Hơn nữa, nếu chủ xe trước hoặc thợ chịu khó chế cháo thì chắc là dây nhợ khá tùm lum (giống con GS của mình bây giờ hehe), mà chắc chắn là không có bản vẽ lưu lại - điều này làm khó cho chủ xe sau, và thợ mới cũng sẽ lại tùy tiện mổ xẻ và cắt dây....

Bienngoc & ACE có bàn gì thêm về vụ xe nào thì nên lắp loại bugi nào không? Bugi thường, platinum hay iridium... etc...
    Welcome to Viethorse.com

Bạn gửi mail đến [email protected] nếu cần trợ giúp từ diễn đàn

14. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    6
    haizz, mấy bữa nay bận viết được nửa chừng bỏ đó. Hum rảnh lại mất điện mới đau. Cuối tuần này típ cbn tục thoai

16. Các thành viên dưới đây cảm ơn phambienngoc về bài viết hữu ích: