Thanks
    1.717

Post Tune mông tứ đèo? - Chuyến đi đáng nhớ.

Sau 1 ngày đầu tuần bận rộn, hôm nay em làm cái report nho nhỏ về chuyến đi Tune mông cuối tuần.

Theo cái chương trình LINK này, anh em hẹn hò xuất phát vào sáng CN lúc 5AM tại địa điểm tập hợp quen thuộc.

Tối hôm T7 ngủ chập chờn chập chờn sợ ngủ quên... cảm giác hồi hộp vẫn chư mọi lần chuẩn bị đi tour với vợ 2. Haizzza...

Cả đêm cứ giật mình, ngủ không thẳng giấc... cho đến 4AM thì điện thoại báo thức reng lên.

Mắt mũi kèm nhèm quơ tay tắt báo thức, chuẩn bị hành trang, nhắn tin cho đồng bọn là đúng 5 giờ xuất phát.

Sau khi gửi tin đi thì nhận tin nhắn lập tức. Chà, Hạnh đú nhà mình nhanh nhẹn quá, chắc là thức suốt đêm roài. Mở sms xem thì tóa hỏa...

"Sorry anh, em kẹt rồi". Gì kì vại ta?.... thôi kệ, cũng còn vài chiến hữu chưa trả lời... chắc là đang chuẩn bị đồ đạc.

4:30 em đẩy xe ra khỏi nhà và leo lên chiến mã đi ra điểm hẹn. Chạy tới nơi 4:55AM, chưa thấy ai, chắc là mình ra sớm roài, 5AM xuất phát thì lo gì....

5AM, đèn đường đột nhien tắt phụp, cả đoạn đường tối thui, hơi bị lo lo trong lòng. Bấm máy gọi cho Minh Vento, chuông reo mà ko nghe trả lời...

Xa xa thấy ánh đèn xe từ từ chạy tới, ra là Minh Vento. Nhưng mà có 1 mình. Mấy thím kia ko thấy đâu... chắc phải chờ thêm roài.

2. Các thành viên dưới đây cảm ơn CB1 về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.717
    Minh Vento đến và thông báo là Tâm Xì không tham gia vì bận bịu với bác Tào Tháo từ hôm qua.

Sau khi chốt danh sách tổng cộng là .... 2 xe, anh em bàn đến cung đường sẽ trải nghiệm trong ngày.

Theo như kế hoạch ban đầu sẽ đi QL1, rẽ trái vô QL55 để chinh phục Đa Mi, Tà Bao, đến Bảo Lộc. Sau khi ăn trưa sẽ vòng qua Bèo B40, Lộc Bắc, Đạ Tẻ theo DT 741 vòng về SG.

Tứ đèo1.jpg

Minh vento đưa ra ý kiến là sẽ đi hướng ngược lại, vì cung này ACE đã đi qua. Bây giờ lộn ngược làn cho nó mới lạ .

4. Các thành viên dưới đây cảm ơn CB1 về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.717
    Sau khi thống nhất, 2 anh em bắt đầu xuất phát. Qua Biên Hòa, đến ngã 3 đường Thiện Tân, rẽ trái vô hướng thủy điện Trị An.

Đường vắng, nắng sớm ít xe 2 anh em vừa chạy vừa tận hưởng nắng sớm, cây cỏ, không khí trong lành...

Đến ngã ba Thiện Tân rẽ phải qua DT768 đi hướng Chiến Khu D. Dọc đường đi rất thích vì không có xe cộ nhiều, đường thoải mái, hai bên đường là cây xanh, chạy dọc bờ sông bên trái, bên phải lác đác nhà dân. Càng chạy vô trong gần đến khu bảo tồn thì không khí càng trong lành.

Hai chiến mã cứ như vậy chạy dọc bờ sông Đồng Nai đến ngã tư giáp với DT767- quẹo trái đi vào khu bảo tồn Chiến Khu D. Lúc này hay bên đường là rừng bảo tồn, xanh thẫm nhìn xanh rì hút tầm mắt, cảm giác thật đẹp và sản khoái.

Cứ chạy như vậy khoảng tầm 30km, bắt đầu chạy vào đường đất đỏ. Khu vực này hình như là đường nhựa chưa làm tới nên toàn đất đỏ. Chắc là đêm hôm qua khu vực này có mưa nên sáng sớm đường vẫn còn ẩm ướt. Đất đá đỏ trộn với mặt đường tạo cảm giác trơn trơn bánh sau, chạy trên đường có cảm giác bánh sau không bám đường.

Có lúc phải bò từ từ qua những đoạn đường đất nhão...

Phía trước Minh Vento với chiến mã Kèo kèo vẫn điềm đạm phi nhanh. Phía sau em với vợ 2 Cê Bê bắt đầu chạy chậm lại và múa lân trên đường... haizzza, không biết đoạn này kéo dài bao xa....

Chạy theo Minh Vento một hồi thì thấy phía trước như là hết đường, đoạn đường nhỏ lại và có vài nhà dân chắn ngang trước mặt. Lúc đó Minh Vento dừng xe thì có 1 thím chạy ra, Minh hỏi đường đi qua Đồng Xoài thì thím ý nói là qua cầu phía dưới rồi đi tiếp khoảng tầm 30km sẽ tới.

Sau khi chỉ dẫn xong thím ý thu mỗi em 5.000đ tiền qua cầu? Thấy Minh móc tiền trả cho thím ý em cũng ko hỏi thêm dù hơi lăn tăn chút.

Thế là 2 thằng lại lên xe, tiếp tục đi. Nhưng mà lúc đó nhìn thấy cái đường lên cầu thì em hết muốn đi.

Đường xuống cầu tạm bị người dân chạy xe lâu ngày thành cái rãnh, khi đi qua đoạn này phải 2 chưn choải 2 bên, bánh xe lọt vô giữa rãnh, chèo từ từ qua để xuống cầu tạm.

Vento làm chuộc bạch đi trước, sau đó có 2 xe Sirius đi theo. Còn em thì nhìn đoạn đường và tự lên giây cót tinh thần là cố gắng và cố gắng... Vento đi qua rồi, chỉ cần chèo xuống tới dưới mé sông là thoát.

Khúc đường dẫn vô cầu tạm nhìn từ dưới sông lên thì như vầy:

Khi xuống đến mé sông thì như vầy:

6. Các thành viên dưới đây cảm ơn CB1 về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Thanked 4.375 Times in 1.345 Posts
    Chà chà.... Riết rồi cái máu adventure nó ngấm hết vào ACE cả rồi. CB1K mà cứ phải offroad mới chịu là sao, là sao...??!!
    Đường này lạ nè, em chưa đi lần nào. Nhưng nhắm chừng GS mà phang vào đây chắc cũng khóc thét thôi.
    Welcome to Viethorse.com

Bạn gửi mail đến [email protected] nếu cần trợ giúp từ diễn đàn

8. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

CB1

Thanks
    1.717
    Xa xa chút là cái cầu bê tông trước đây, giờ chỉ còn trơ ra 2 chân cầu trơ gan cùng thời gian.

10. Các thành viên dưới đây cảm ơn CB1 về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.717
    Rất tiếc đây là những hình hảnh ít ỏi 2 anh em chụp trong cuộc hành trình này.

Sau khi qua 2 cái cầu tạm thì bắt đầu nhuốm mùi Adventure nặng nề.

Đất đỏ sau cơn mưa bắt đầu bám vô 2 cái vỏ xe trước và sau, vừa chạy vừa đếm lùi cái khoảng đường 30km như thím kia nói.... mà sao đi hoài đi hoài vẫn chưa hết đường đất đỏ, càng ngày đường càng xấu, càng trơn trợt hơn.

Có 1 đoạn đường lầy lội do xe tải chạy lún thành rãnh lớn. Minh từ từ đi qua, em dừng xe nghĩ cách chèo xe và người qua bên đó. Lúc đó có 2 em gái chạy Nouvo từ hướng ngược lại chạy từ từ qua. Em bắt đầu bò ... bò... đường trơn quá, em nương theo xe làm sao mà xỉa qua bên trái, lấn sang gần tới lề đường bên kia. Lúc này CB1R bắt đầu nặng nề và khó điều khiển vì 2 bánh xe đã dính đất đỏ trơn tuột như mỡ.

Em ráng kềm tay lái 1 cách khó khăn từ từ, từ từ... cùng lúc 2 chân lúc não cũng hờ chống xuống đường để giữ thăng bằng, tốc độ lúc đó còn chậm hơn đi bộ nữa, vậy mà vẫn rất khó giữ tay lái cho vững để bẻ lái về bên phải. Bỗng nhiên bánh xe bị trợt sang bên phải, em không kềm nổi con vợ 2 nhõng nhẽo nữa roài, 2 chưn chống xuống bùn đất đỏ ráng gồng và em nó chụp ếch 1 cách nhẹ nhàng. Oài.

Chuyện gì đến đã đến, vợ 2 chụp ếch lấm lem đất đỏ. Phía trước chú Minh Vento vẫn tập trung chạy tới ko hề hay biết.

Em lay hoay dựng con vợ 2 lên, 2 bánh xe dính đầy đất đỏ nhão nhoẹt, trơn lùi. Không dám ngồi lên chạy, em đẩy xe đi đoạn tầm 50m hết khoảng đường trơn mới leo lên xe chạy đi. Lúc đó Minh mới biết quay đầu lại coi em có bị gì không. Rất may là không có vấn đề gì.

Sau đoạn đường cháo đỏ đó thì được 1 đoạn đường nhựa trải đá dăm.... rồi đến khoảng 5km đường nhựa....

Đến gần 8AM thì anh em đến thị xã Đồng Xoài.

Đi chỉ 2 người nên kế hoạch cũng thoải mái, anh em ăn sáng cafe xong xuôi rồi tiếp tục xuôi theo QL14 đi đến DT312, vòng qua DT755 đi Đạ Tẻ.

Đường QL 14 khá tốt, chạy khoảng tầm 16km thì đến ngã 3 TL312 như trong map. Nhìn cái đường gì mà đất đỏ nhão nhoẹt, nhiều rãnh cài sâu trên mặt đường thấy muốn dội đạn.

Lúc đó dừng xe và check GPS thì đúng là nó rồi. Đây là đường mới, anh em tính đi thử coi thế nào. Vì trong map nếu chạy lên tầm 20km nữa gần đến Madagui thì cũng chui vô đường DT755.

Vì vậy mới quyết định khám phá đường TL312.

Haizzza, ta noái, đi một ngày đàng học 1 sàng khôn.

....
    Lần sửa cuối bởi CB1; 28th-May-2014 lúc 10:35

12. Các thành viên dưới đây cảm ơn CB1 về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Em vẫn chưa hình dung ra đi theo đường nào thì sẽ ra được TX Đồng Xoài. Hay là cứ đi TL322 rồi thẳng theo đường DT753?
    Nghe nói đi đường chiến khu D thì phải qua cái phà hay đò gì đó mà. Không có tracklog khó hình dung thật.
    Welcome to Viethorse.com

Thanks
    1.717
    Rất tiếc là đoạn từ SG đi đến Đồng Xoài mình ko kịp turn on My Track.

Vẽ theo route thì như thế này.

MAP

Viethorse xem tạm screen shot dưới đây đoạn từ Đồng Xoài, chạy đến TL312 được 8km rồi lội ngược về.

LINK
    Lần sửa cuối bởi CB1; 28th-May-2014 lúc 16:07

15. Các thành viên dưới đây cảm ơn CB1 về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.717
    Từ QL14 2 thằng quẹo vô TL312 quả thật là gian nan.

Minh Vento chạy trước vừa chạy vừa hỏi đường người dân trong vùng. Em thì vừa chạy vừa né các rãnh sâu tốc độ không vượt qua 30km/h. Chạy tầm 2km thì có 1 ngã ba, Minh hỏi đường qua Đạ Tẻ thì được chỉ dẫn là cứ đi tiếp.

Em nhìn cái đường giành cho Dream chiến với Kèo kèo là lại ghê răng, ái ngại... Minh vento thì rất háo hức tiếp tục (hắn chạy kèo kèo mừ...), em tiếp tục bò theo hắn.

Càng đi sâu vô TL312 đường càng xấu, đường vừa nhỏ, nhiều rãnh sóng, nước mưa đọng ngập lên những vũng lớn bít gần hết bề ngang mặt đường. Lác đác vài chiếc Dream chiến chạy vượt qua mặt em, mặt các anh chị ý rất là hớn hở. Em thì chăm chú nhìn đường lò dò chạy theo Minh Vento ....

Đến 1 đoạn đường thật lầy lội, không còn đường nào tránh nước + đất đỏ trơn trợt chảy mỡ... em dừng lại. Hướng ngược lại có 1 chị chạy Wave chở 1 đứa nhỏ đang từ từ vượt qua đoạn đường trơn trợt. Em dừng xe và đợi cho chị ấy đi qua, bánh sau xe chị ta cứ trượt qua bên trái, rồi bên phải... cứ như vậy 2 chân thì chống xuống đường, con Wave từ từ bò qua 10m đường trơn.

Sau khi thấy chị ta vượt chướng ngại vật, em bắt đầu chạy từ từ qua đoạn đường mỡ này.

Khi chạy đến đúng chỗ trơn trợt nhất thì bánh sau xe em không thèm nghe lời nữa... nó cứ trợt qua phải, rồi lại qua trái... 2 chân em thì gồng lên chống xuống đường bùn đất đỏ để giữ thăng bằng, 2 tay nắm chặt ghi đông, từ từ đẩy em nó từng bước một qua vũng lầy....

Đẩy thêm được vài mét, sắp qua chỗ lầy thì bánh trước của em bị dính chặc đất đỏ và bắt đầu trượt sang phải. Trong đầu cứ nghĩ là ráng lên, ráng lên, sắp qua rồi... sắp rồi...

Em ráng gồng giữ xe đứng thẳng, sau đó đẩy em nó từng chút ra khỏi đám sình.

Phù, cuối cùng cũng qua được đoạn đó. Nhưng tiếp theo thì toàn là đường như vậy, nhìn xa vài trăm mét vẫn như vậy. Minh vento đang chờ em phía trước. Em mới ra hiệu cho Minh dừng lại và hội ý.

Minh nói là theo như người dân chỉ dẫn thì chạy khoảng 8km nữa sẽ gặp đường TL755. Từ đó đi qua Đạ Tẻ. Trên google map thì mới đi được 1/3 khoảng đường đến TL755.

Em quyết định dừng lại và vòng ra đi đường ngoài, nghĩa là sẽ trở ngược ra QL14 và đi tiếp. Từ đó chạy đến Madagui và rẽ phải vô TL755. Chú Minh mặt đầy tiếc nuối đồng ý quay ra.

Đoạn ra thì cũng ko sướng hơn lúc vô bao nhiêu. 2 bánh xe dính chặc đất đỏ trơn trợt, em vừa leo lên xe, vô số 1 buông nhẹ côn ra, bánh sau lập tức trượt ngang qua bên phải, xe mất thăng bằng nghiêng hẳn về bên trái và từ từ "chụp ếch" lần nữa.

Dựng em nó lên, leo lên ngồi chưa kịp chạy nó lại chực ngã theo phương ngang. Haizza,... thiệt là đau đầu.

Em lật đật leo xuống, đẩy qua đoạn đường nhão nhoẹt đất đỏ trộn với nước, 2 cái bánh xe thì bám đầy đất đỏ, vừa đẩy vừa gồng 2 tay để giữ con xe khỏi bị trượt qua hai bên...

Hì hục đẩy qua đoạn đường hơn 100m thì đến đường khô ráo 1 chút, lúc đó mới dám leo lên xe tức tốc đua ra ngoài QL14.

Ra tới ngoài QL14 thì em hết luôn ý định đi tiếp, lại hội ý với nhau. Quyết định chạy về Đồng Xoài tìm chỗ rửa xe rồi đi về.

Khi về đến Đồng Xoài rửa xe thì Minh mới liên lạc được người bạn học ở Lộc Ninh. Thế là 2 thằng lên xe bơm 1 lèo đến Lộc Ninh.

Đoạn đường từ Đồng Xoài đi Lộc Ninh khá tốt. Tổng cộng khoảng 115km mà qua đi cái vèo.

Đến bến xe Lộc Ninh thì tầm 10 phút sau người bạn đến đón và về nhà hắn... nhập tiệc.

17. Các thành viên dưới đây cảm ơn CB1 về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.717
    Viết dài dòng mà ko có mấy tấm hình minh họa cái nhà anh bạn của Minh Vento.

Minh vô viết vài dòng về nhà gỗ của ng bạn đê....

Thanks
    423
    Kaka, Danh bị Vento nó dụ dỗ hành hạ roài, khộ thân quá.

Thiệt tình chờ mà mấy con nake hay sport mà nhìn thấy con đường như Danh kể là dựng tóc gáy lên ngay, cái vỏ trơn này vô đất đỏ ướt là xong phin toàn tập, kinh nhắm.

Thế rồi nhập tiệc có món gì đặc sắc kg, chó chút hình ảnh đồ rừng đi.

Thanks
    1.717
    Chạy vô nhà anh bạn của Minh Vento ăn trưa nhẹ nhàng thôi bác Dstung. Đồ rừng thì phải ra quán, mà 2 anh em thời gian có hạn nên hẹn hò lần sau .

Đường về thì cứ phang QL13 làm tới.... QL13 đang sửa chửa nên quá xấu...

Thanks
    1.861
    Ơ, thế vậy "tứ" đèo là những đèo nào vậy ta?
    Welcome to Viethorse.com

Thanks
    1.717
    Viethorse cứ đọc láy nhé... .".éo từ" cái đường nèo

23. Các thành viên dưới đây cảm ơn CB1 về bài viết hữu ích:

Thanks
    6
    em hóng