+ Trả lời chủ đề
Trang 4/5 Đầu ... 2345 Cuối
    Thanks
    1.861
    Thanked 4.375 Times in 1.345 Posts
    Cả hai đều ráng chạy ra hẳn phía ngoài rồi mới dừng ăn sáng và mặc áo mưa. Hic. Mưa mỗi lúc một lớn. Thôi thì đành dừng đại tại một cây xăng nhỏ. Cây xăng này còn không có cả chỗ cho khách ngồi nữa. Xui thế.

Hai thằng mua đồ ăn nước uống rồi ngồi ra cửa mà xử như hai thằng ăn mày.

Ngoài trời mưa vẫn tầm tã. Mình thì thấy đoạn đường phía trước còn dài quá, tới đây mới chưa được 50km, thấy lo lắng lắm. Vậy mà Goran bảo là vô tư đi, đường tốt lắm.
    Ngồi ngắm xe trong mưa mà sốt hết cả ruột.

Lâu lâu Goran lại nói vợ tao vừa báo là Phuket mưa to lắm, chạy về cẩn thận.... Làm mình càng bất an. Tầm gần 9h sáng, gọi điện thoại cho anh bạn đồng nghiệp ở Songkhla, nói là giờ em vừa ra khỏi BKK - anh ấy lại nói còn xa lắm, thôi cứ safety first, đến đâu thì cứ nghỉ ở đó, lần sau về qua anh ấy cũng được. Hic. Càng run.
    Mình thì cứ muốn chạy luôn, mưa này thì chạy từ từ thôi, mà Goran thì vẫn tự tin lắm, động viên ngồi thêm tám chút nữa.
    Chắc phải gần 10h thì mới xuất phát, mặc dù trời vẫn không ngớt mưa.
    Welcome to Viethorse.com

Bạn gửi mail đến [email protected] nếu cần trợ giúp từ diễn đàn

2. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    3
    Một mình, một ngựa, một ... đam mê,
    Thỏa chí tung hoành mới tựa đây...
    Thường ngày lo nặng mưu sinh gánh,
    Ôi! được như anh chắc tới già.
    K.k.k.k
    Lần sửa cuối bởi fatwind; 18th-October-2014 lúc 20:16

4. Các thành viên dưới đây cảm ơn fatwind về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Trời vẫn mưa nhưng phải lên đường thôi. Ngồi đợi thì biết tới chừng nào mới ngớt mưa. Trong khi đó mình còn chưa hình dung ra đường sá phía trước xấu đẹp thế nào, tình trạng xe cộ ra sao nữa.

Không lâu sau đã bắt vào đường số #41 (AH2). Trời vẫn mưa hoài. Tuy nhiên cũng thấy khá yên tâm vì dù có mưa nhưng đường khá thoáng, ít xe, và chất lượng mặt đường rất tốt. Mặc dù chạy trong thời tiết mưa nhưng tốc độ vẫn rất đều và tốt.

Càng xuống phía Nam, đường càng đẹp hơn, càng vắng hơn, và may mắn hơn là có nhiều đoạn tạnh mưa hẳn. Cứ mỗi lần mưa tạnh, đường khô, là hai thằng chẳng ai bảo ai cắm đầu cắm cổ kéo. Cái Ventz trong ống tay áo mà anh Panat tặng rất có tác dụng. Lúc trời mưa thì áo cứ ẩm ẩm, khi tạnh mưa thì hạ handguard xuống một chút là gió thốc vào ống tay áo qua Ventz ào ào, cảm giác rất sướng, áo khô rất nhanh.

Mấy ngày trước nói chuyện với Goran, biết anh ấy là một racer thứ thiệt, và rất thích chạy tốc độ cao - anh bạn này kể tao toàn chạy Malay hwy từ 25-3x, bằng cả motor và ô-tô. Mình nghe vậy cũng thấy ớn ăn. Chỉ hy vọng sao vì anh ấy chạy con GSA LC chưa có biển số nên chạy nhẹ tay cho mình theo với thì tốt.

Ngày hôm ấy quả là một ngày đầy thử thách, thật sự với bất cứ ai. Quãng đường khá dài, hơn 1000km - trong đó gần 50km toàn đường như nội thị, đông nghẹt, xuất phát trễ - gần 10h sáng, trời thì lúc nắng lúc mưa - trung bình cứ 15-30phút lại gặp một cơn mưa cũng kéo dài tầm đó thời gian - mưa rồi tạnh, tạnh rồi mưa, vòng lặp ấy cứ liên tục như vậy từ sáng tới tối mịt.

Càng xuống phía Nam, đường càng đẹp hơn, càng vắng hơn, và may mắn hơn là có nhiều đoạn tạnh mưa hẳn. Cứ mỗi lần mưa tạnh, đường khô, là hai thằng chẳng ai bảo ai cắm đầu cắm cổ kéo. Cái Ventz trong ống tay áo mà anh Panat tặng rất có tác dụng. Lúc trời mưa thì áo cứ ẩm ẩm, khi tạnh mưa thì hạ handguard xuống một chút là gió thốc vào ống tay áo qua Ventz ào ào, cảm giác rất sướng, áo khô rất nhanh.

Xem lại tracklog thì thấy quãng đường của Leg 3 này 974km, trong khi đó thời gian chuyển động trên đường tổng cộng chỉ có 9h10' !!! Tính ra tốc độ trung bình là trên 100kmh! Phải công nhận là một ngày chạy đã tay.

Đường số #4 và #41 bên này chạy hi-speed rất sướng. Vừa thẳng, thoáng, ít xe mà đặc biệt là ít gió ngang. Hai bên đường trồng khá nhiều cây, nên cản gió ngang rất tốt - khác hẳn với Hwy bên Mã nhé ACE. Chạy bên Mã phải rất cẩn thận với khoản gió tạt này, vì bên đó đường trống trải lắm.

Goran chắc biết mình nhiều đồ đạc với lại cũng non tay nên thấy anh này chạy cũng hiền, 2 người cứ đều đều 16-20 ở lúc đường thoáng. Nhiều lúc vừa hết mưa, đường khô, Goran hứng lên sau cả đoạn bị mưa làm giảm tốc nên anh này băm cũng rất khí thế. Mình đang ở tầm 20-22 gì đó mà em GSA LC phang qua cái phẹt.

Chỉ dám chụp được ở lúc này:

Cả đoạn đường #4 và #41 chạy với Goran có lẽ dừng lại nghỉ và đổ xăng có 2 lần mà thôi.

Một lần dừng khá lâu, ăn trưa nhẹ tại Khaopho Res stop - Prachuap - tầm hơn 400km một chút từ BKK:

Ôi cái bữa trưa của mình:

À, anh em chú ý nhé, khi đổ xăng ở Cam, Thái thì đều được khuyến mãi nước uống nhé. Có thể là 1-2 chai nước suối nhỏ, hoặc 1 chai nước ngọt. Bữa ở Khaopho được cho chai nước suối to vật thế này nè:

Okay, time to hit the road:

Chạy tới Surathani thì chia tay Goran, mình tiếp tục xuống Hat Yai, Goran về Phuket.

Đường thì lại tiếp tục mưa... mưa hoài...

Lúc 4h chiều:

Welcome to Viethorse.com

6. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    423
    đua trong mưa quá đõa ha Ngựa ơi, xem mà phê như đang phi theo vậy

trải chiếu ra hóng tiếp

8. Các thành viên dưới đây cảm ơn dstung về bài viết hữu ích:

Thanks
    10
    Bạn ngựa bị "bón" rồi

10. Các thành viên dưới đây cảm ơn Tour-Man về bài viết hữu ích:

Thanks
    27
    Quote Nguyên văn bởi Tour-Man Xem bài viết
    Bạn ngựa bị "bón" rồi
    Ngựa đang phi nước đại chưa ị tiếp được đâu bác

12. Các thành viên dưới đây cảm ơn buiduc_hung về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Vừa hoàn thành chuyến đi mỹ mãn. Hôm nay đi làm lại mà vẫn cứ lâng lâng...
    ACE chờ xem hình tiếp nhé... Veri nhiều
    Welcome to Viethorse.com

14. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

CB1

Thanks
    1.861
    Đặc sản của miền Nam Thailand của ngày hôm đó chắc chắn không có gì khác ngoài mưa.

Trời mỗi lúc một tối dần, và có vẻ như mưa cũng không muốn ngớt. Càng xuống phía Nam, đường càng vắng vẻ hơn. Thật sự nếu còn sáng, thì chắc cũng không ngại tăng tốc, vì cũng đã quen với kiểu giao thông và đường sá kiểu này rồi. Nhưng với bóng tối và mưa vẫn mù mịt kiểu này thì không nên chút nào.
    Khoảng cách tới điểm đến tại Songkhla cứ dần thu ngắn lại.

Rời AH2 để quẹo vào Hat-Yai, Songkhla khi trời đã ngớt mưa.
    Lúc này tầm 7h tối, dừng lại gọi điện cho anh bạn đồng nghiệp để thông báo là mình sắp đến nơi - còn chừng gần 10km nữa:

Đến nơi thì anh ấy đã chờ sẵn và đã đặt phòng đầy đủ cho mình. Chỉ lấy đồ lên, tắm rửa và đi ăn tối.

Sao mấy anh bạn mình trẻ vậy nhỉ, toàn U50 mà cứ như băm mấy. Hic, nghĩ lại thấy mình đuội quá!

Quán White Chair restaurant này nhìn rất đẹp mà lên hình cái góc này tệ quá. Thôi chả sao, đồ ăn ngon với bạn hiền là ok rồi. Bữa tối quá tuyệt vời, sự trả công xứng đáng cho hơn 1000km liên tục trong 1 ngày đầy mưa gió:

Welcome to Viethorse.com

16. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Sau bữa tối no say vui vẻ, trở về phòng lại phải vật lộn với đống đồ ướt của ngày hôm đó. Cũng may phòng ở có ban công và có cục nóng máy lạnh ngay đó nên cũng tận dụng được một cách thoải mái.
    Sáng dậy không quá vội vàng vì ngày hôm ấy chỉ nhẹ nhàng gầm 600km tới Kuala Lumpur.

Một buổi sáng đẹp trời:

Ở đây họ chấp nhận tiền USD luôn, $28:

Hehe, adventure style

Tổng kết hành trình sau 4 ngày đầu của chuyến LWD:

Welcome to Viethorse.com

18. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    LWD - Ngày 5: Songkhla Thailand - Kuala Lumpur Malaysia.

Mình vẫn có thời gian để chạy vòng quanh Songkhla.
    Điểm cuối của con đường bờ biển:

Không rõ bác này ngồi đọc ở đây bao lâu rồi:

Một thị trấn nhỏ và yên bình:

Có lẽ đây là chiếc Motor đầu tiên mình gặp trên đường tính từ ngày 4:

Qua Hat Yai, tới Sadao, cách biên giới tầm 15km thì dừng lại ăn sáng - bữa sáng khá giống VN:

Welcome to Viethorse.com

20. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Sadao Custom - Đến chỗ này các loại xe phải quẹo trái vào phía trong để kiểm tra. Xe motor cũng phài theo lối đó nhưng không thấy kiểm tra gì:

Éc!? Quả này thì tiêu rồi - nhìn hàng dài xe containers cỡ vài km thế này thì không biết mất bao lâu mới qua khẩu được đây:

Hic, tới đây càng run - đúng là một hàng dài xe tải và xe công đứng đợi:

Thật không thể ngờ được khi những gì thực tế xảy ra lại khác hẳn với những gì mình vừa nghĩ.
    Mình chạy xe vào cửa khẩu rất nhanh, thậm chí mấy người kiểu như là nhân viên ở đó còn dẹp mấy cái xe ô tô cho mình đi trước. Sao chẳng thấy có cái barrier nào, cũng chẳng thấy có ai dừng xe mình lại để kiểm tra hay bắt làm thủ tục gì hết.

Chợt thấy cái trạm kiểm soát của Malaysia, hoảng hồn, tức tốc dừng xe quay lại để làm thủ tục bên Thái đã.
    Đúng là bó tay cái cửa khẩu này, mình mà qua bên kia chắc chẳng cần đóng dấu cái gì luôn á.

Quay xe lại, dừng ở phía sau các trạm kiểm soát của Thái và đi bộ vào để làm thủ tục:

Xong các thứ các cái, rõ ràng là mình đã "sạch sẽ" thì lên xe quay lại để tiếp tục vượt biên sang Malaysia:

Ấn tượng đầu tiên là Malaysia không mấy thân thiện với Motor. NGười ta bắt motor đi vào một cái lane riêng, rất hẹp. Xe mình đi vào là phải rất cẩn thận rồi, chắc còn lại cỡ 10cm khoảng trống mỗi bên. Không rõ với mấy chiếc to hơn như GW thì sao nhỉ?
    Rất tiếc không có hình chụp lúc này.

Đậu xe để đóng dấu hộ chiếu:

Đã nhập khẩu người thành công vào Malay, cửa khẩu đã phía sau:

Welcome to Viethorse.com

22. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    MALAYSIA:

Qua được khẩu, đi một đoạn vòng lại làm thủ tục road tax và insurance:

Bàn bán BH của các bạn ấy nhìn tếu nhỉ:

JPJ Office;

Bên trong sạch sẽ, lạnh teo. Người mình mồ hôi ướt sũng, vào đây rồi chả muốn ra

Chẳng biết các bạn ấy có biết SK, SM ở đâu không mà kiểm tra ghê lắm

Xong mọi thủ tục, giấy tờ cần thiết một cách suôn sẻ và chóng vánh. Lên đường thôi!

Welcome to Viethorse.com

24. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Vào MALAY quá ổn, tranh thủ selfie chút nhé:

Đi KL à, cứ thẳng đường này nhé:

Tới KL không biết bao nhiêu lần rồi, nhưng lần này chạy xe qua nên có cảm giác thật đặc biệt, mong muốn ghi lại tất cả những hình ảnh, cảnh vật xung quanh. Thật là một trải nghiệm không thể so sánh được với bất cứ lần chạy xe nào.

Rẽ vào đổ xăng ngay khi vừa qua biên giới một đoạn:

Quá vui vì cây xăng này chấp nhận Credit card:

Đường cao tốc Malay giới hạn tốc độ 110kmh. Vậy mà mình chẳng thấy xe nào chạy ở tốc độ đó. Đường thoáng, trời đẹp, xe nào thấy cũng phang vù vù.
    Mình giữ 11-12 một đoạn, rồi thấy một bạn chạy R1 ở đường nhánh chạy vào, đi ngang mình rồi giơ ngón tay cái lên, xong cúi xuống xe kéo cái éc, mất dạng.
    Thôi thì, chả mấy khi, bị phạt ở Malay cũng là một trải nghiệp vui chứ gì đâu. Thế là cắm đầu cắm cổ kéo ga.
    13, rồi 14, rồi 16....
    Cảm giác hi-speed bên đường Malay sao cứ thấy chông chênh. Hai bên đường trống trơn nên gió ngang thổi rất mạnh, xe chạy 16 là thấy bồng bềnh rồi. Khác hẳn hôm qua chạy trên AH2 bên Thái. Chạy 20 mà chỉ thấy nhanh chứ không thấy bị gió tạt.
    Hơn nữa xe ô tô bên Mã chạy rất kinh, mình đang 15-16 mà thấy người ta vượt mình ngon ơ.
    Thôi thì giữ ổn định 13-15 ở lane giữa, để lane bên phải các bạn í vượt cho thoải mái

Gần tới Penang, phải ghé vào thăm quan cây cầu ở đây.
    Trạm thu phí trước khi vào cầu:

Tại những trạm thu phí đều có lane dành riêng cho motor - không thu phí. Lane này thường rất nhỏ hẹp và chạy ra đằng sau văn phòng của trạm.

Nhìn lại trạm thu phí trước khi lên cầu Penang:

Lên cầu:

Welcome to Viethorse.com

26. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Cây cầu Penang mình đi là cầu cũ. Việc xây dựng cầu Penang chính thức từ 1982, khánh thành năm 1985. Cầu có chiều dài 13.5km.
    Ngoài cây cầu này còn có cây cầu Penang 2, dài 24km, mới khánh thành đầu năm 2014. Không biết đến cây cầu này từ đầu nên không đi lên, chỉ biết đến nó khi chạy trên cầu Penang này nhìn qua.
    Thôi thì để lần tới chạy qua thì lên xem nó ra làm sao. Giờ thì 13.5km cũng quá đủ rồi:

Chạy hết cây cầu, vào tới Penang thấy kẹt xe quá nên nhanh nhanh chóng chóng tìm đường quay ra.

Một phần George Town trên đảo Penang:

Welcome to Viethorse.com

28. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Thanks
    1.861
    Rời khỏi Penang Bridge một chút thì trời đổ mưa.
    Trời mưa, đường trơn, tầm nhìn hạn chế, vậy mà các loại xe trên đường cao tốc của Malay vẫn phang ầm ầm... Cảm giác chạy lúc này hơi bị phiêu...
    Y như rằng, chạy thêm một tí là gặp một vụ tai nạn:

Các xe dồn ứ lại, kẹt cứng ngắc. Xe 2 bánh nhỏ hơn nên mình len vào lane trái, lane này thường để dừng xe khi cần:

Qua đống bùi nhùi trên là mình khoái, phía trước trống trơn.

Quá phấn khích trước con đường trải dài hơn cả đường băng mà không có một mống xe cộ nào:

Mưa có kèm theo gió nên cũng chẳng nhanh hơn được là bao:

Mưa tiếp:

Welcome to Viethorse.com

30. Các thành viên dưới đây cảm ơn VietHorse về bài viết hữu ích:

Từ khóa (Tag) của chủ đề này